Tìm hiểu về cáp quang và các loại cáp quang đang sử dụng phổ biến

Tìm hiểu về cáp quang và các loại cáp quang đang sử dụng phổ biến

Dây cáp quang là gì ?

Như các bạn đã biết ngành CNTT ở nước ta trong những năm gần đây vô cùng phát triển và đa dạng cả về quy mô lẫn hệ điều hành. Với sự phát triển mạnh như vậy, không thể phủ nhận được tầm quan trọng của cáp quang đối với đời sống hiện nay. Vậy cáp quang là gì ? Hãy cùng Hợp Nhất tìm hiểu kỹ hơn :

Dây cáp quang một loại dây cáp truyền tín hiệu mà từ lâu đã trở thành một phần quan trọng không thể thiếu trong các hệ thống mạng viễn thông hiện nay. Cáp quang giúp giải quyết rất nhiều những khó khăn trong việc kết nối thông tin ở một khoảng cách xa và những vị trí địa lý không thực sự phù hợp.

Chúng được sắp xếp trong một bó, không như cáp mạng đồng truyền tín hiệu bằng tín hiệu điện, dây cáp quang ít bị nhiễu, tốc độ truyền cao, và xa hơn rất nhiều.

Dây cáp quang và các loại cáp quang phổ biến nhất ?

Hiện nay dây cáp quang có rất nhiều đơn vị sản xuất và các hãng khác nhau. Diều này khiến cho các Qúy đối tác và Qúy khách hàng phải đau đầu khi không biết nên chọn loại nào. Và chúng tôi đã quyết định làm một buổi khảo sát về các hãng. Thật tuyệt vời, khi kết quả cho thấy rằng : Cablexa, Vinacap và AMP là 3 hãng được sử dụng phổ biến nhất trên thị trường hiện nay. Nhưng Riêng Cablexa và Vinacap có tỷ lệ lựa chọn cao hơn AMP một chút.

Dây cáp quang Cablexa chất lượng tốt giá rẻ

Hình ảnh: Dây cáp quang Cablexa chất lượng tốt giá rẻ

Nói đến Cablexa và Vinacap thì không nên đưa chúng lên bàn cân so sánh. Vì độ HOT và độ phủ sóng của chúng là ngang nhau. Đều là hai hãng đáng được tin cậy và yên tâm khi sử dụng.

Ngoài ra, các loại cáp quang như :

Cáp quang Singlemode 2FO; 4FO; 8FO; 12FO, 24FO

Cáp quang Multimode 4Fo; 8Fo

Cáp quang OM3

Dây cáp quang treo Singlemode

Hình ảnh: Dây cáp quang treo Singlemode

Là những loại dây bán cháy hàng nhất, và phổ biến nhất hện nay.

Phân loại Dây cáp quang ?

Cáp quang được phân làm 2 loại phổ biến đó là Singlemode, Multimode.

Nói đến Cáp quang Singlemode đặc điểm của loại dây này là có thể truyền tín hiệu ở khoảng cách cực kỳ xa.

Sử dụng nguồn sáng laser truyền tia sáng xuyên suốt vì vậy tín hiệu rất ít khi bị suy hao và có tốc độ tối thiểu 1G trở lên. Singlemode thường hoạt ở 2 bước sóng là 1310nm và 1550nm.

Cáp quang Singlemode là sản phẩm thiết kế linh hoạt, được sử dụng cho cả ngoài trời lẫn trong nhà. Là một trong những dòng sản phẩm đặc biệt nhất với những loại cáp như:

- Cáp quang treo: Thích hợp sử dụng cho các đường truyền tín hiệu, kết nối internet ở khoảng cách xa. Cáp quang 2FO, cáp quang 4FO chính 2 sản phẩm được ưa chuộng nhất của dòng sản phẩm này.

- Cáp quang luồn cống: Chuyên sử dụng cho các đường truyền dưới ống cống ngầm, sở hữu một cấu tạo chắc chắn không chỉ chống thấm mà còn chống sự xâm hại của các loại động vật.

- Cáp quang chôn trực tiếp: Sẽ là những giá trị về sự tiện lợi và chất lượng, bạn hoàn toàn có thể sử dụng thi công lắp đặt mà không phải lo lắng về tốc độ của đường truyền bởi dây cáp có cấu tạo vô cùng chắc chắn.

Cáp quang Multimode có đường kính lớn hơn Singlemode, chúng sử dụng nguồn ánh sáng Led hoặc Laser để truyền tia sáng và thường hoạt động ở bước hai bước sóng 850nm và 1300nm. Dây Multimode lại có khoảng cách dưới 5km, ngắn hơn so với Singlemode. Nhưng tốc độ lại cự kỳ cao, ghấp 10 lần so với Singlemode.

Hình ảnh: Dây cáp quang Multimode 8FO

Với tốc độ cao và kết cấu chắc chắn dây cáp quang Multimode thích hợp để sử dụng với những hệ thống đòi hỏi tốc độ truyền tải cao, như trong trung tâm dữ liệu. Và chúng chỉ phát huy hiệu quả khi sử dụng với các thiết bị cùng chung chuẩn Multimode. Một số loại có thể kể ra như converter quang, dây nhảy quang hay các dạng module quang chuẩn Multimode…

Ngoài ra cáp quang còn chia ra hai loại ống lỏng và ống bọc chặt. Ống lỏng khi mà uốn cong có chất bôi trơn sẽ giúp cho cáp quang không bị gãy. Còn sợi bọc chặt, không có chất lỏng thì uốn dễ gãy hơn, độ suy hao sẽ cao hơn.

Dây cáp quang Multimode 12FO hãng Cablexa

Hình ảnh: Dây cáp quang Multimode 12FO hãng Cablexa

Điểm nổi bật của dây Cáp quang ?

Đầu tiên phải nói đến tính bảo mật thông tin cao không thể lấy trộm thông tin bằng các phương tiện điện thông thường khác được.

Có thể chịu được trong điều kiện môi trường khắc nghiệt và thậm chí có thể hoạt động cả ở dưới nước.

Kích thước và trọng lượng nhỏ, do đó giúp khách hàng dễ dàng lắp đặt hơn. Không bị nhiễu bởi các tín hiện điện, điện từ hoặc thậm chí cả bức xạ ánh sáng.

Tính cách điện do được làm từ thủy tinh, không chứa vật chất dẫn điện nên rất an toàn khi sử dụng trong các môi trường đòi hỏi tính an toàn cao.

Tính linh hoạt do các hệ thống thông tin quang đều khả dụng cho hầu hết các dạng thông tin số liệu, thoại và video. Các hệ thống này đều có thể tương thích với các chuẩn RS.232, RS422, V.35, Ethernet, Arcnet, FDDI, T1, T2, T3, Sonet, thoại 2/4 dây, tín hiệu E/M, video tổng hợp và còn nhiều nữa.

Dễ dàng nâng cấp khi chỉ cần thay thế thiết bị thu phát quang còn hệ thống cáp sợi quang vẫn có thể được dữ nguyên. Hãy liên hệ với chúng tôi khi các bạn còn những câu hỏi cần được giải đáp. Chúng tôi luôn sẵn sàng phục vụ và tư vấn nhiệt tình nhất!





Giao hàng toàn quốc thanh toán linh hoạt
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ hopnhat.com.vn để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
download datasheet tài liệu từ hãng

Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Chúng tôi kinh doanh các sản phẩm thiết bị mạng cụ thể là Switch Cisco, Switch Juniper, Bộ phát wifi, Bộ định tuyến Router, Tường lửa Firewall, Load Balancing, Module quang SFP, cáp mạng cat5e, cáp mang cat6, Thiết bị quang, Dây nhảy quang, Dây cáp quang, Phụ kiện quang.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. hopnhat.com.vn luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: hopnhat.com.vn là nhà phân phối các sản phẩm thiết bị mạng chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. hopnhat.com.vn luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
038 559 8080