Phân biệt và nhận biết các loại dây nhảy quang như nào?

Nhận biết dây nhảy quang qua những điểm gì?

Dây nhảy quang một loại dây vô cùng đặc biệt không chỉ bởi cái tên mà còn chính bởi những giá trị, sự khác biệt của chúng. Khi mà các hệ thống mạng cáp quang đang ngày một được chú trọng đầu tư hơn, dây nhảy quang lại càng thể hiện được tầm quan trọng của mình.

Vậy dây nhảy quang là dây như nào? Có những loại nào và nên sử dụng dây nhảy của hãng nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu chi tiết các thông tin như bên dưới đây.

Dây nhảy quang là gì?

Dây nhảy quang là một loại dây có kết cấu tương tự như dây cáp quang có các kích thước 3m, 5m, 10m hoặc có thể dài hơn nữa lên tới vài chục m. Hai đầu được gắn sẵn các loại đầu nối quang dạng như SC, LC, FC được kết nối với các thiết bị khác nhau.

Dây nhảy quang như một chiếc cầu nối nhận và truyền các tín hiệu giữa các thiết bị trong một hệ thồng với nhau giúp đường truyền mạng được xuyên suốt.

Dây nhảy quang

Hình ảnh: Dây nhảy quang dùng cho ODF quang

Dây nhảy quang có những loại nào?

Dựa theo những tiêu chuẩn đường truyền cáp quang mà dây nhảy cũng theo đó được phân tách thành nhiều loại riêng biệt để có thể tương thích và kết hợp với nhau. Trong đó có thể lần lượt kể ra như:

Dây nhảy quang Singlemode

Hình ảnh: Dây nhảy quang Singlemode hãng Cablexa

Dây nhảy quang Singlemode, Dây nhảy quang Multimode OM2, dây nhảy OM3, dây nhảy OM4 Mỗi loại dây nhảy quang đều mang những đặc trưng riêng về màu sắc, đường kính sợi và còn có cả độ dài cũng như các loại đầu nối. Bên cạnh sự khác nhau về đường truyền dây nhảy quang còn được phân tách theo các chuẩn như kết nối quang dạng UPC hoặc APC.

Dây nhảy quang Multimode

Hình ảnh: Dây nhảy quang Multimode OM2

Chắc hẳn bạn cũng đang thắc mắc làm thế nào để có thể phân biệt các sản phẩm này. Hãy kéo chuột xuống dưới và chúng tôi sẽ chia sẻ với bạn một số những đặc điểm để có thể nhận biết các loại dây nhảy này một cách vô cùng đơn giản.

Nhận diện và phân biệt dây nhảy quang như nào?

Như bạn cũng đã biết trên thị trường hiện nay dây nhảy quang được sản xuất và cung cấp bởi rất nhiều những đơn vị khác nhau. Tuy nhiên, theo một quy chuẩn chung bạn có thể nhận biết và phân biệt dây nhảy quang ở một số điểm như sau:

Phân biệt dựa trên màu sắc: Do được sử dụng trong nhiều quy mô hệ thống, khu vực và thiết bị kết nối bởi vậy mà dây nhảy quang được phân tách với nhiều loại màu sắc khác nhau để dễ dàng nhận biết hơn.

Có thể nhận thấy thông qua hình ảnh trên đây, dây nhảy quang Singlemode với màu vàng chanh đặc trưng.

dây nhảy quang Singlemode

Hình ảnh: Đầu nối SC dây nhảy quang Singlemode

Và trên đây là màu sắc đặc trưng của dây nhảy quang chuẩn Multimode OM2, loại dây đang được sử dụng phổ biến nhất hiện nay với màu cam nổi bật.

dây nhảy quang Multimode OM2

Hình ảnh: Đầu nối dây nhảy quang Multimode OM2

Sở hữu một đường truyền tốc độ cao có thể lên tới 40G chính là dây nhảy quang OM3 với màu xanh ngọc và màu tím với dây nhảy OM4 như hình ảnh bên dưới đây.

dây nhảy multimode OM3

Hình ảnh: Đầu nối dây nhảy multimode OM3

Ghi nhớ màu sắc của sản phẩm như trên đây bạn đã có thể nhận biết và phân biệt sản phẩm dây nhảy quang. Vậy nếu trong trường hợp bạn không nhớ được những màu sắc này vậy thì sẽ nhận biết và phân biệt như nào?

Một số các thiết thường sử dụng với dây nhảy quang như: bộ chuyển đổi quang, hộp phối quang ODF, Module quang

Phân biệt dựa trên các thông tin trên dây nhảy quang

Trên lớp vỏ của mỗi sợi dây nhảy quang đều có in nổi các thông tin chính của sản phẩm, bởi thế bạn chỉ cần đọc hiểu các thông tin trên dây là có thể dễ dàng nhận biết.

Thông tin in nổi trên vỏ dây nhảy quang

Hình ảnh: Thông tin in nổi trên vỏ dây nhảy quang

Ví dụ như hình ảnh trên đây quý khách hàng có thể thấy có rất nhiều các thông tin như hãng sản xuất, tên sản phẩm…và các bạn chỉ cần quan tâm tới 2 thông tin chính đó là ký hiệu SM hoặc MM và bước sóng được in trên dây.

Dây nhảy quang Singlemode được kí hiệu “SM” và dây hoạt động truyền tín hiệu trên bước sóng 1310 – 1550nm. Ở một loại dây khác các loại dây multimode sẽ được kí hiệu “MM” và bước sóng 750 – 850nm. Điểm khác biệt ở đây có lẽ chính là ở các loại dây multimode này sẽ có kí hiệu OM2, OM3, OM4.

Ngoài ra cũng có một lưu ý nhỏ đó chính là các dạng dây nhảy Singlemode đầu nối sẽ là màu xanh dương trong khi đó với các loại dây nhảy Multimode sẽ có màu trắng xám. Khi mà đã biết dây nhảy quang là gì và nhận diện dây nhảy như nào rồi, có lẽ việc còn lại chúng ta cần làm sẽ là tìm tới một thương hiệu, một nhà cung cấp uy tín trên thị trường.

Nên sử dụng dây nhảy quang hãng nào thì tốt?

Được đánh giá rất cao bởi những ưu điểm vượt trội so với thị trường và được nhận định là làn gió mới mang tới giá trị, giải pháp mạng hoàn hảo cho doanh nghiệp không thể bỏ qua Cablexa.

Cablexa một thương hiệu nổi tiếng, uy tín tới từ Mỹ chuyên tư vấn các giải pháp mạng cáp quang và thiết bị chất lượng tốt với mức giá thành cạnh tranh. Hiện tại Cablexa đang rất được ưa chuộng sử dụng trên thị trường và chắc chắn đây chính là một cái tên bạn không thể bỏ qua.

Hãy liên hệ với chúng tôi nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ chi tiết hơn các thông tin về sản phẩm và đặt mua với giá tốt nhất.





Giao hàng toàn quốc thanh toán linh hoạt
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ hopnhat.com.vn để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
download datasheet tài liệu từ hãng

Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Chúng tôi kinh doanh các sản phẩm thiết bị mạng cụ thể là Switch Cisco, Switch Juniper, Bộ phát wifi, Bộ định tuyến Router, Tường lửa Firewall, Load Balancing, Module quang SFP, cáp mạng cat5e, cáp mang cat6, Thiết bị quang, Dây nhảy quang, Dây cáp quang, Phụ kiện quang.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. hopnhat.com.vn luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: hopnhat.com.vn là nhà phân phối các sản phẩm thiết bị mạng chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. hopnhat.com.vn luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
038 559 8080