Sự khác nhau giữa dây nhảy chuẩn UPC và APC

Dây nhảy quang UPC và APC khác nhau như nào?

Dây nhảy quang chắc hẳn bạn đã không còn xa lạ với sản phẩm này, thiết bị chuyên dụng được dùng để kết nối chuyển đổi tín hiệu giữa hộp phối quang ODF tới các thiết bị chuyển đổi tín hiệu quang điện hay tín hiệu video.

Hiện nay phần lớn các ứng dụng hệ thống mạng đa phần sử dụng dây nhảy quang 2 loại phổ biến chuẩn UPC và APC. Vậy 2 chuẩn này có gì giống và khác nhau? Sử dụng loại nào thích hợp với hệ thống của bạn? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong nội dung bài viết ngắn dưới đây.

Dây nhảy quang là gì?

Như đã nói ở trên dây nhảy quang là một đoạn dây sợi quang được đúc sẵn 2 đầu là các loại đầu kết nối khác nhau có công dụng kết nối truyền tín hiệu giữa các thiết bị với nhau. Dây nhảy quang có thể là Single hoặc Multi mode tùy thuộc vào tiêu chuẩn cáp quang, hệ thống mà bạn sử dụng.

Dây nhảy quang Singlemode

Hình ảnh: Dây nhảy quang Singlemode lắp trong ODF

Dây nhảy quang có chiều dài 1,5m, 3m, 5m, 10m, 15m, 20m…hoặc bạn cũng có thể đặt sản xuất theo chiều dài thích hợp với nhu cầu sử dụng của mình.

Dây nhảy quang cũng được phân loại dữa trên 2 chuẩn tín hiệu chính được sử dụng thích hợp cho những không gian khác nhau đó là APC và UPC

Các loại dây nhảy quang phổ biến

Dây nhảy cáp quang có nhiều loại khác nhau nhưng phổ biến được sử dụng nhiều hơn hẳn vẫn là 2 loại dây nhảy Singlemode và dây nhảy Multimode OM2.

Dây nhảy quang Singlemode có màu vàng đặc trưng chuyên sử dụng cho các hệ thống mạng và thiết bị dùng chuẩn Singlemode truyền tín hiệu lên được tới 120Km.

Dây nhảy quang SC SC Singlemode

Hình ảnh: Dây nhảy quang SC SC Singlemode UPC

Dây nhảy quang Multimode thì có màu da cam chỉ sử dụng với thiết bị sử dụng chuẩn Multimode, dây multimode có thể truyền ở khoảng cách 2km – 5km.

Cả 2 loại dây đều có loại đầu nối SC, LC, FC, ST được sử dụng nhiều nhất. Trong đó lại phân ra thành các chuẩn UPC hoặc APC.

Dây nhảy quang Singlemode chuẩn APC

Hình ảnh: Dây nhảy quang Singlemode chuẩn APC

Ví dụ: Khi bạn mua dây nhảy sẽ thấy có sự khác biệt như dây SC/UPC hoặc SC/APC chính khi đó bạn sẽ gặp khó khăn khi không biết nên sử dụng loại nào?

Dây nhảy quang các loại đầu kết nối đều được chia thành 2 chuẩn UPC và APC đáp ứng nhu cầu sử theo mục đích, quy mô của từng hệ thống truyền dẫn mạng.

Chuẩn UPC trên dây nhảy quang được quy đinh là màu xanh dương (xanh nước biển) và màu xanh lá là chuẩn APC. Đây cũng là một yếu tố đơn giản để bạn có thể nhận biết và chọn mua.

Dây nhảy chuẩn UPC không chỉ khác biệt về màu sắc mà còn khác biệt trong diện tích tiếp xúc của sợi quang. Khi tháo lắp nhựa ở đầu dây nhảy bạn sẽ thấy điểm tiếp xúc đầu nối chuẩn UPC bằng xứ có diện tích tiếp xúc phẳng và lớn.

Với dây nhảy quang chuẩn APC thì có đầu xứ điểm tiếp xúc có hình vát nhận tiếp xúc tốt hơn so với chuẩn UPC và được sản xuất theo công nghệ mới GPON (mạng diện rộng).

Trong thực tế các hệ thống mạng thông thường sử dụng dây nhảy quang chuẩn UPC là chủ yếu bởi giá thành và các yếu tố kỹ thuật của chúng đáp ứng tốt. Chúng thực sự thích hợp là giải pháp hoàn hảo cho các kết hệ thống kết nối mạng doanh nghiệp hiện nay.

Và APC (GPON) lại ít được sử dụng hơn bởi chúng được nghiên cứu, thiết kế sản xuất chuyên dụng cho các kết nối mạng diện rộng ở các khu vực với nhau.

Đã có rất nhiều bạn đọc, những khách hàng thắc mắc về sự khác biệt giữa dây nhảy quang chuẩn UPC và APC. Qua bài mẩu tin ngắn này hi vọng đã giúp bạn hiểu rõ hơn về 2 loại dây nhảy này.

Hãy liên hệ với chúng tôi theo các số Hotline trên Website để được tư vấn hỗ trợ và giải đáp tốt nhất các thắc mắc về sản phẩm.





Giao hàng toàn quốc thanh toán linh hoạt
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ hopnhat.com.vn để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
download datasheet tài liệu từ hãng

Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Chúng tôi kinh doanh các sản phẩm thiết bị mạng cụ thể là Switch Cisco, Switch Juniper, Bộ phát wifi, Bộ định tuyến Router, Tường lửa Firewall, Load Balancing, Module quang SFP, cáp mạng cat5e, cáp mang cat6, Thiết bị quang, Dây nhảy quang, Dây cáp quang, Phụ kiện quang.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. hopnhat.com.vn luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: hopnhat.com.vn là nhà phân phối các sản phẩm thiết bị mạng chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. hopnhat.com.vn luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
038 559 8080