Những điểm cần chú ý khi lựa chọn và sử dụng dây nhảy quang?

Dây nhảy quang và những điểm cần lưu ý khi sử dụng

Dây nhảy quang hiện đang là một loại dây truyền tín hiệu quan trọng không thể thiếu đối với việc kết nối và truyền tải tín hiệu mạng giữa các thiết bị. Tuy nhiên, như bạn cũng đã biết dây nhảy quang có nhiều loại đầu nối khác nhau và trên thị trường có nhiều những đơn vị cung cấp dây nhảy quang khác nhau, điều này ít nhiều gây ra những khó khăn cho bạn trong việc lựa chọn và sử dụng.

Vậy cần lưu ý những điểm gì khi lựa chọn và sử dung dây nhảy quang? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu chi tiết trong các ý chính bên dưới đây.

Hiểu chi tiết đặc trưng, thông tin về sản phẩm dây nhảy quang

Dây nhảy quang có nhiều loại và điều đầu tiên bạn cần biết có lẽ chính là cách phân biệt và nhận dạng các loại dây nhảy. Bởi lẽ dây nhảy được phân tách riêng biệt và việc nhận biết nhanh chóng thông qua màu sắc sẽ giúp bạn tiết kiêm được nhiều hơn các thời gian.

Dây nhảy quang

Hình ảnh: Dây nhảy quang hãng Cablexa

Một quy chuẩn quốc tế được quy định trong đó có thể dễ dàng nhận biết như: Dây nhảy quang Singlemode có màu vàng chanh, dây nhảy multimode loại OM2 sẽ có màu da cam. Với các dây nhảy quang Multimode OM3 và OM4 lần lượt có các màu xanh ngọc và màu tím.

Bên cạnh đó có lẽ bạn cũng cần quan tâm tới các thông tin được in trên tem hay trên dây nhảy quang. Thông thường các thông tin sẽ bao gồm loại dây nhảy quang, chuẩn đường truyền Singlemode hoặc Multimode các loại OM2, OM3, OM4. Bước sóng hoạt động theo từng chuẩn đường truyền, loại sợi Simplex hoặc Duplex hay độ dài các kích thước 3m, 5m, 10m.

Nhận biết và sử dụng các loại đầu dây nhảy quang sao cho thích hợp?

Dây nhảy quang được ứng dụng rộng khắp và kết nối với các thiết bị khác nhau của hệ thống và bởi vậy đầu nối dây nhảy cũng theo đó mà có nhiều loại khác nhau.

Các loại đầu nối quang phổ biến nhất có lẽ chính là SC, LC, FC thường dùng để kết nối với bộ chuyển đổi quang điện, hộp phối quang ODF hay với các loại module quang, kết nối với các thiết bị chuyển đổi tín hiệu hình ảnh, camera.

dây nhảy quang SC Singlemode

Hình ảnh: Đầu nối dây nhảy quang SC Singlemode

Mỗi loại đầu nối này có một đặc điểm nhận diện khác nhau và bạn cần tìm hiểu chúng để lựa chọn đúng nhất hoặc bạn cần phải nhờ đơn vị cung cấp tư vấn hỗ trợ chi tiết.

Không chỉ thế đầu nối dây nhảy cũng được phân tách thành 2 dạng UPC và APC. Đầu nối quang chuẩn UPC thích hợp và phổ biến đặc biệt thích hợp sử dụng trong các hệ thống mạng doanh nghiệp, hệ thống mạng viễn thông hiện nay. Ở phần còn lại các loại đầu nối chuẩn APC sẽ chỉ thực sự thích hợp với kết nối đường truyền ở khoảng cách lớn giữa các tòa nhà, các khu vực.

 Dây nhảy quang LC

Hình ảnh: Dây nhảy quang LC Singlemode

Độ suy hao tín hiệu yếu tố quan trọng nhất với dây nhảy quang

Dây nhảy quang thường sử dụng các loại đầu nối quang dạng bấm hoặc đúc sẵn do đó mà độ suy hao tín hiệu là khó có thể tránh được.

Dây nhảy quang được nghiên cứu thiết kế để có thể dễ dàng cắm nóng nên luôn đòi hỏi độ suy hao tín hiệu được ổn định. Không chỉ ở dây nhảy quang mà với các thiết bị có đầu nối quang khác cũng đều có độ suy hao chuẩn là 0.2Db. Trong các trường hợp sử dụng bạn cần kiểm tra chi tiết độ suy hao tín hiệu này và nếu nó lớn hơ như 0.4 hoặc 0.5Db bạn nên cân nhắc lựa chọn thay thế bằng một thiết bị khác.

Đầu nối dây nhảy quang chất lượng tốt

Hình ảnh: Đầu nối dây nhảy quang chất lượng tốt

Tìm kiếm một đơn vị uy tín phân phối dây nhảy quang chính hãng chất lượng tốt

Hiện trên thị trường đang tràn lan rất nhiều những sản phẩm dây nhảy quang kém chất lượng làm ảnh hướng đến các đơn vị uy tín phân phối các sản phẩm chính hãng. 

Một trong số đó có thể kể tới chính là Cablexa, thương hiệu uy tín nổi tiếng lâu năm tới từ mỹ được quý khách hàng yêu mến đánh giá rất cao bởi chất lượng cũng như giá thành của sản phẩm.

Không chỉ có vậy khi mua các sản phẩm của hãng Cablexa quý khách hàng còn được tư vấn hỗ trợ chi tiết các giải pháp hoàn hảo về sản phẩm và được hỗ trợ khắc phục các sự cố trong quá trình vận hành.





Giao hàng toàn quốc thanh toán linh hoạt
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ hopnhat.com.vn để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
download datasheet tài liệu từ hãng

Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Chúng tôi kinh doanh các sản phẩm thiết bị mạng cụ thể là Switch Cisco, Switch Juniper, Bộ phát wifi, Bộ định tuyến Router, Tường lửa Firewall, Load Balancing, Module quang SFP, cáp mạng cat5e, cáp mang cat6, Thiết bị quang, Dây nhảy quang, Dây cáp quang, Phụ kiện quang.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. hopnhat.com.vn luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: hopnhat.com.vn là nhà phân phối các sản phẩm thiết bị mạng chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. hopnhat.com.vn luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
038 559 8080